Scarlet Minivet ( Pericrocotus speciosus (Latham, 1790) )

Select an image:

Thai Name : นกพญาไฟใหญ่ 
Common Name : Scarlet Minivet  
Scientific Name : Pericrocotus speciosus (Latham, 1790) 
Status : Common Resident 
Location : Nam Nao National Park, Phetchabun 
Date : 4 January 2019 
Photographer : Prachya Loyfar 
Specification : ขนาดใหญ่และลำตัวหนากว่านกพญาไฟชนิดอื่น ตัวผู้ : หัว คอ หลัง ปีก และหางดำเป็นมัน ลำตัวด้านล่าง แถบปีก ตะโพก และขอบหางแดงเข้ม แถบปีกใหญ่กว่านกพญาไฟแม่สะเรียงและมีจุดแดงแยกออกมา ตัวเมีย : หน้าผาก ลำตัวด้านล่าง แถบปีก ตะโพก และขอบหางเหลืองสด ตำแหน่งแถบปีกเหมือนตัวผู้ นกวัยอ่อน : คล้ายตัวเมีย แต่ส่วนสีเหลืองเป็นสีส้มหรือมีขนสีแดงแซม
เสียงร้อง : "สวี้ปสวี้ปสวี้ป" สั้นๆ แหลมใสต่อเนื่องกัน
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ที่ราบถึงความสูง 1,700 เมตร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 4 รศ.โอภาส ขอบเขตต์     
Report :  -