Grey-backed Shrike ( Lanius tephronotus )

Select an image:

Thai Name : นกอีเสือหลังเทา 
Common Name : Grey-backed Shrike 
Scientific Name : Lanius tephronotus 
Status : Uncommon / Fairy Common Winter Visitor  
Location : Phu Hin Rong Khla, Phitsanulok 
Date : 20 December 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หัว ท้ายทอย และหลังเทา ตะโพกน้ำตาลแดง ปีกดำไม่มีแถบขาว คอ ข้างคอ และอกตอนบนขาว ข้างอก ลำตัวด้านล่าง และก้นน้ำตาลแดงแกมเหลือง หางดำ นกวัยอ่อน : สีซีดกว่า ลำตัวด้านบนและด้านล่างมีลายเกล็ด ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ชายป่า พื้นที่เปิดโล่งในป่า และพื้นที่เกษตรกรรม ที่ราบถึงความสูง 2,000 เมตร  ชนิดย่อย : -   แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์    
Report :  -