Spot-billed Pelican ( Pelecanus philippensis (Gmelin, 1789) )

Select an image:

Thai Name : นกกระทุง 
Common Name : Spot-billed Pelican  
Scientific Name : Pelecanus philippensis (Gmelin, 1789) 
Status : Fairy Rare Resident and Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan  
Date : 8 August 2010  
Photographer : Assist. Prof. Akaradet Lert-Aramsaeng 
Specification : ปากใหญ่และยาวสีเหลืองแกมชมพู มีจุดสีคล้ำตามแนวสันขอบปากทั้งสองข้าง ถุงหนังใต้ปากถึงคอสีชมพู ขนลำตัวขาวแกมเทา ท้ายทอยมีหงอนสั้นๆ มีจุดเทาเข้มแกมน้ำตาลตามสันคอด้านหลัง ขณะบินปีกสีเทาเข้มเกือบดำทั้งด้านบนและด้านล่าง นกวัยอ่อน : ขนลำตัวแกมน้ำตาลมากกว่า ไม่มีจุดที่สันปาก
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง
 : ทะเลสาบ แม่น้ำ หนองบึง ปัจจุบันมีประชากรจากการเพาะเลี้ยงมาอาศัยในธรรมชาติ ทำให้พบเห็นบ่อยขึ้น
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -