Black Kite ( Milvus migrans (Boddaert, 1783) )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวดำ 
Common Name : Black Kite  
Scientific Name : Milvus migrans (Boddaert, 1783) 
Status : Very Rare and Endangered Resident 
Location : Nakhon Sawan Commercial Fishing, Nakhon Sawan  
Date : 1 November 2015 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification :

หางเว้าเป็นแฉก ปีกยาว ขนลำตัวน้ำตาลเข้มเกือบดำ อกมีลายสีเข้มแซมแต่เห็นไม่ชัดนัก ขณะบินใต้ปีกเห็นแถบสีขาวเล็ก ๆ บริเวณโคนขนปลายปีก ปีกด้านบนมีแถบน้ำตาลอ่อนบริเวณ ขนคลุมปีก หนังคลุมจมูก แข้งและตีนสีเหลือง นกวัยอ่อน :  ลำตัวด้านล่างมีลายขีดสีขาวแกมน้ำตาล ลำตัวด้านบนมีลายจากขนสีอ่อน
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : มักพบใกล้พื้นที่ชุ่มน้ำ ทำรังตามหมู่ต้นไม้สูง เช่น ต้นยางนา มีรายงานการพบที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี พื้นที่อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร และเขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
แหล่งอ้างอิง : 
คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 

 
Report :