White-browed Crake ( Amaurornis cinerea (Christidis and Boles, 2008) )

Select an image:

Thai Name : นกอัญชันคิ้วขาว 
Common Name : White-browed Crake  
Scientific Name : Amaurornis cinerea (Christidis and Boles, 2008) 
Status : Common Resident 
Location : Thapho, Muang Phitsanulok 
Date : 6 June 2015 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ขนาดเล็กมาก ปากเหลืองโคนปากแดง โคนปากล่างและแถบตาดำ มีแถบขาวคล้ายคิ้วและแถบขาวที่มุมปากถึงข้างแก้ม หัว คอ อก และท้องเทาแกมขาว ลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเหลืองมีลายเกล็ดน้ำตาลดำ ท้องตอนล่างถึงก้นน้ำตาลแกมเหลือง แข้งและตีนเหลืองแกมเขียว
เสียงร้อง : "จิ๊ก-จิ๊ก-จิ๊ก" เสียงขึ้นจมูก ซ้ำ 10 - 12 ครั้ง
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง บึง หนองน้ำที่มีพืชน้ำ และพื้นที่ชุ่มน้ำต่างๆ ในพื้นที่ราบ
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์        
Report :  -