Black-headed Woodpecker ( Picus erythropygius (Elliot, 1865) )

Select an image:

Thai Name : นกหัวขวานเขียวตะโพกแดง 
Common Name : Black-headed Woodpecker 
Scientific Name : Picus erythropygius (Elliot, 1865) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani  
Date : 14 April 2018 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai  
Specification : ตาเหลือง หัวและท้ายทอยดำ ขนลำตัวสีเขียว คอและอกสีเหลืองสด ท้องสีเขียวมีลายเกล็ดสีขาว ตะโพกสีแดงสด ตัวผู้ : กระหม่อมสีแดง ตัวเมีย : กระหม่อมสีดำ
เสียงร้อง :  คล้ายลูกหมา "แอะแอะ แอะแอ้ว" รัวต่อเนื่องกัน 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าเต็งรัง ความสูงไม่เกิน 900 เมตร มีรายงานการพบในเขตพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าแม่จริม จังหวัดอุตรดิตถ์ เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าเขาสนามเพรียง จังหวัดกำแพงเพชร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์       
Report :  -