Black-naped Monarch ( Hypothymis azurea )

Select an image:

Thai Name : นกจับแมลงจุกดำ 
Common Name : Black-naped Monarch 
Scientific Name : Hypothymis azurea 
Status : Common Resident and Winter Visitor 
Location : Muang Uttaradit, Uttaradit 
Date : 19 January 2013 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : ตัวผู้ ปากกว้างสีฟ้าเข้ม ท้ายทอยมีีหงอนดำสั้น หัว อก ลำตัวด้านบน และหางฟ้าเข้ม อกตอนล่างถึงก้นขาว หงอน หัวตา และแถบคาดอก ตัวเมีย : สีหม่นกว่าตัวผู้ ลำตัวด้านบนเทาแกมน้ำตาล อกเทาไม่มีแถบดำคาดอก
เสียงร้อง : "วิด-วิด-วิด" 5 - 7 พยางค์ เสียงเตือนภัย แหบ "แอ่ช-แิอ่ช"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ป่าชายเลน ช่วงอพยพพบได้หลายสภาพป่า ที่ราบถึงความสูง 1,520 เมตร
ชนิดย่อย : 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์
 
Report :