Lesser Adjutant ( Leptoptilos javanicus )

Select an image:

Thai Name : นกตะกรุม 
Common Name : Lesser Adjutant 
Scientific Name : Leptoptilos javanicus 
Status : Rare Winter Visitor or Resident 
Location : Bueng Boraphet, Nakhon Sawan 
Date : 1 July 2010 
Photographer : Bung Boraped Wildlife Research Station 
Specification :

ปากหนาใหญ่และยาวสีเหลืองอ่อนแกมเทา ข้างแก้มน้ำตาลแดง คอเหลือง ขนลำตัวด้านบนดำเหลือบเขียวเล็กน้อย ลำตัวด้านล่างขาว มีแต้มดำที่อก ขณะบิน ใต้ปีกดำตัดกับท้องและใต้ปีกขาวเป็นรูปสามเหลี่ยม ตัวผู้ขนชุดผสมพันธุ์ : หน้าน้ำตาลแดงเข้ม คอเหลืองสด ปีกมีจุดกลมสีทองแดงเหลือบเป็นมัน ตัวเมีย : คล้ายตัวผู้ ปากสั้นกว่าเล็กน้อย   
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ทุ่งนา ป่าชายเลน หาดโคลนริมทะเลและพื้นที่ชุ่มน้ำต่างๆ ในที่ราบ
ชนิดย่อย : -
 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 

 
Report : (1) วันที่ 15 กันยายน 2549 มีรายงานการพบนกตระกรุม 1 ตัวที่เกาะวัด บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ คาดว่าเป็นตัวเดียวกับที่พบครั้งแรกเมื่อวันที่ 29 พฤษภาคม 2549 รายงานโดยวัชระ สงวนสมบัติ ..ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 23 ฉบับที่ 10 ตุลาคม พ.ศ.2549
(2) วันที่ 8 สิงหาคม 2553 พบและถ่ายภาพนกตะกรุม 1 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด (ด้าน อ.ชุมแสง) จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม