Chestnut-winged Cuckoo ( Clamator coromandus )

Select an image:

Thai Name : นกคัดคูหงอน 
Common Name : Chestnut-winged Cuckoo  
Scientific Name : Clamator coromandus 
Status : Uncommon Breeding Visitor and Passage Migrant 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 18 January 2012 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หงอนแหลมยาว หัว หลัง และหางสีดำ รอบท้ายทอยขาว คอส้ม อกและท้องขาวแกมเทา ท้ายลำตัวเทาดำ ปีกน้ำตาลแดง 
เสียงร้อง :  แหลม "ตุ้ว-ตุ้ว ตุ้ว-ตุ้ว ตุ้ว-ตุ้ว" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง :
 ป่าโปร่ง ป่าดิบ และพบได้หลายถิ่นอาศัยขณะย้ายถิ่น 
ชนิดย่อย : - 
แหล่งอ้างอิง : 
คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  

 
Report :  -